หัวข้อ: Marathon - Primary # 1
ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 มีนาคม 2010, 08:44
JSompis's Avatar
JSompis JSompis ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

JSompis is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mathematicism
ขอพักด้วยโจทย์ธรรมดาๆ บ้างนะครับ รู้สึกว่าโจทย์แต่ละข้อจะเกิน ป.ปลาย ไปหน่อย

ชายคนหนึ่งกล่าวว่า
1.) บุตรของเขา 2 คน ไม่มีผมสีแดง นอกนั้นมีผมสีแดง
2.) บุตรของเขา 2 คน ไม่มีผมสีดำ นอกนั้นมีผมสีดำ
3.) บุตรของเขา 2 คน ไม่มีผมสีทอง นอกนั้นมีผมสีทอง
ถ้าบุตรแต่ละคนมีผมสีเดียวเท่านั้น(ไม่ทำไฮไลท์)
ชายคนนี้มีบุตรกี่คน
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กระบี่ไร้คม View Post
คุณคนรักคณิตเค้าให้เเสดงวิธีคิดด้วยนะครับ
ผมแดง + ผมดำ + ผมทอง = บุตรทั้งหมด ---- 1
บุตรทั้งหมด - 2 = ผมแดง ----------------- 2
บุตรทั้งหมด - 2 = ผมดำ ----------------- 3
บุตรทั้งหมด - 2 = ผมทอง ----------------- 4

2 + 3 + 4 :
3xบุตรทั้งหมด - 6 = ผมแดง + ผมดำ + ผมทอง
3xบุตรทั้งหมด - 6 = บุตรทั้งหมด
2xบุตรทั้งหมด = 6
บุตรทั้งหมด = 3