หัวข้อ: Physic M.4
ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 มีนาคม 2010, 12:21
อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) is on a distinguished road

ส่วนตัวผมแล้ว ผมว่า สำนักพิมพ์ พ.ศ. พัฒนา อะนะครับ
มันอธิบายดีมาก แต่บางทีข้อสอบบางข้อก็ถามกวนๆ โดยเฉพาะ
เรื่อง บทนำ นี่ถามแบบสับสนมาก

แต่พอมาเรื่องถัดไป การเคลื่อนที่แนวตรง อะไรนี่พอเข้าใจครับ
สูตรถ้าเราพิสูจน์และหาที่มาได้ เราก็จะเข้าใจและจำมันได้ดีเลย
จากที่พี่ผมบอกมา ก็ กลศาสตร์ ม.4 จะเรียนเกี่ยวกับของแข็ง
กลศาสตร์ ม.5 เกี่ยวกับของไหล แสง เสียง ก๊าซ
กลศาสตร์ ม.6 เกี่ยวกับ นิวเคลียร์ ไฟฟ้า คลื่น มั้งครับ

ผิดก็บอกด้วยเนอะครับ ผมอยู่ ม.3 เองจะขึ้น ม.4 แล้ว
ตอนนี้ก็กำลังทำความเข้าใจกับฟิสิกส์อยู่ เนื่องจากรู้สึกชอบ
แต่ยังไงผมก็แนะนำว่าทำโจทย์เยอะๆ ครับมันจะดีมาก
เพราะตอนนี้ผมก็ทำอยู่ แต่ว่าอย่าเอาแต่อ่านครับ อ่านแต่เฉพาะหลักของมัน
เข้าใจหลักแล้วทำโจทย์ ^_^

ปล. ฟิสิกส์ = ความจริงของธรรมชาติ จาก เด็กชอบฟิสิกส์
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้