ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 มีนาคม 2010, 22:44
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมขออนุญาตไม่ตรวจนะครับ เพราะกำลังเล่นเกมส์อยู่ ถ้ารอไหวมีเวลาจะมาดูให้ครับ แต่คิดว่าเดี๋ยวก็คงมีคนมาบอกมั้งครับ ผมให้แนวคิดที่บอกว่าเห็นปุ๊บแล้วตอบเลยก่อนครับ โจทย์ข้อนี้ใช้ประโยชน์จาก

$\sqrt{(10+\sqrt{99})} = \frac{1}{ \sqrt{(10-\sqrt{99})}}$

และจัดให้อยู่ในรูปของ $A^x+\frac{1}{A^x} =c$
ถ้า $a$ เป็นคำตอบของสมการแล้วจะมี $-a$ เป็นคำตอบของสมการด้วย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้