ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 มีนาคม 2010, 10:48
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

วันนี้ไม่ติดกิจธุระอันไรมาตอบให้กระจ่างสำหรับคนคุ้นเคยให้ครับ ลองกลับไปอ่านทีผมเขียนไว้อีกทีจะเข้าใจ คือผมบอกว่าข้อนี้ผมไม่เสียเวลาคิดเพราะผมเห็นปุ๊บผมรู้ว่าอยู่ในรูปที่ว่าตามความเห็นที่ 8 และรู้ว่ามีคำตอบที่เป็นจำนวนจริง จึงตอบว่า 0 เพราะไม่ว่าจะหารากของคำตอบออกมาเป็นเท่าไรก็จะมี นิเสธของมันเป็นคำตอบด้วย แต่ถ้าอยากรู้ว่ามีค่าอะไรบ้าง ก็แก้สมการเอาโดยใช้รูปแบบที่ผมจัดไว้ให้ก็จะได้ 2 ค่าเหมือนกัน คือ 2 กับ -2
โจทย์จ้อนี้มีคนเอามาถามหลายครั้งแล้ว ผมรู้สึกเคยเฉลยไปแล้วด้วย

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
....
....
$(\sqrt{(10-\sqrt{99})})^2 =10-\sqrt{99}$
แทนค่าลงไป
$(10+\sqrt{99})^x +(10-\sqrt{99})^x =20^2 -2$
ให้$10+\sqrt{99} =A$และ$10-\sqrt{99}=B$
$A\times B = 1$ และ$A+B = 20$
$A^x + B^x=(A+B)^2-2 = A^2+B^2 +2AB -2 = A^2+B^2$
ดังนั้นจากการเทียบตัวแปร จะได้ค่า$x=2$
ไม่รู้ว่าตรงไหนที่สรุปผิดบ้าง
สรุปไม่ผิดครับเพียงแต่ว่าการทำโดยวิธีนี้คำตอบที่ได้อาจไม่ครบ ถ้าจะทำได้ก็ต้องรู้ซะก่อนว่ามันเป็นฟังก์ชั่น 1:1 คือมี x เพียงค่าเดียวที่ส่งไปยัง y
อย่าลืมนะครับว่า A กับ B เป็นส่วนกลับซึ่งกันและกันอยู่
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้