ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 มีนาคม 2010, 21:07
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
ขออนุญาตตั้ง วิทย์คำนวณนะครับ เพราะทราบมาว่า จอมยุทธ กระบี่ เซียน ในMathcenter เก่ง ฟิสิกส์ เคมี กันทั้งนั้น
เพื่อความเร้าใจ นะครับ

กฎมีดังนี้
1.ใครตอบได้ ตั้งข้อต่อไป
2.ต้องแสดงวิธีทำด้วย
3.ในกรณีโจทย์ยาก กระทู้เงียบเกิน 1 วัน ให้สิทธิ์ผู้ใดก็ได้ตั้งโจทย์ข้อใหม่
4. ให้ตั้งโดยใช้ความรู้ไม่เกิน ม.ต้น (แต่ควรเอาเรื่องที่มีในประถม เช่น แรง ความหนาแน่น)

************ใส่เลขข้อไว้ด้วยนะครับ************

#1 จงหาค่าสัมประสิทธิ์ของแรงเสียดทานระหว่างผิววัตถุที่วางบนโต๊ะกับ วัตถุหนัก
12 kg ออกแรงดึง 30 N ในแนวราบวัตถุเคลื่อนที่ได้
อันนี้ความรู้เกินรึปล่าวไม่รู้
$F=\mu N$
$30 = 12*9.8\mu $
$\mu \approx 0.255$