ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 มีนาคม 2010, 10:53
TisSue TisSue ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

TisSue is on a distinguished road
Default วงกลมสองวงตัดกัน

ช่วยแสดงวิธีทำให้ดูหน่อยนะครับ
วงกลม A และวงกลม B รัศมีเท่ากันเท่ากับ 3 นิ้ว ตัดกันที่จุด C และจุด D วงกลมทั้งสองผ่านจุดศูนย์กลางของกันและกันดังรูป ความยาวเส้นรอบรูปที่เป็นเส้นทึบเท่ากับเท่าไร

ในโจทย์ เส้นที่ทึบคือส่วนที่ไม่ได้อยู่ภายในวงกลมของอีกรูปหน่ะครับ คือส่วนโค้ง CD จะเป็นเส้นปะ[ตั้งแต่ส่วนที่่ตัดกันฝั่งหนึ่งไปถึงอีกฝั่งครับ]

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ และตอบติดค่า$\Pi$ ครับ

edit1 โอย ขอโทษนะครับ พิมพ์หัวข้อกระทู้ผิดอีก -*-

26 มีนาคม 2010 10:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TisSue
เหตุผล: พิมพ์ผิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้