หัวข้อ: Marathon - Primary # 1
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 มีนาคม 2010, 17:42
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ขออ้างอิงถึงข้อนี้หน่อยครับ เพราะผมเป็นคนคิดมาก และค่อนข้างจะฟุ้งซ่านมากๆ

เพราะคิดเอาว่าเหมือนเอาจุดตัดของวงกลมเล็กสองวงนั้นลากมายังจุดศูนย์กลางของวงกลมทั้งสองแล้วตั้งฉากกับเส้นผ่านศูนย์กลางของวงกลมทั้ง สองรูป ตามที่แนบรูปมาให้ดู เมื่อ$m$และ$n$เป็นจุดศูนย์กลางวงกลมทั้งสองวง ซึ่งดูในรูปแล้วมันไม่น่าจะใช่

ผมก็เลยลองสมมุติให้เป็นตามรูปที่สอง ให้$m$และ$n$เป็นจุดศูนย์กลางวงกลมทั้งสองวง และจุดตัดวงกลมทั้งสองคือจุด$Q$ เกิดสามเหลี่ยมสองรูปที่มีด้านร่วมกัน กลายเป็นสี่เหลี่ยม $mnOQ$

สมาเหลี่ยมที่มีด้านร่วมกันคือ$nOQ$และ$mOQ$ เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่วโดยมีด้านประกอบมุมยอดยาวเท่ากับรัศมีวงกลม ให้เท่ากับ$r$ ตอนแรกกะจะหาความยาวของด้าน$OQ$แต่ติดที่ไม่รู้มุมเลย ก็ต้องเก็บไปก่อน เลยหยิบเรื่องมุมมาดู. เนื่องจากสามเหลี่ยมหน้าจั่วมีมุมที่ฐานเท่ากัน ให้เท่ากับ$x$และ$y$ตามรูป จากความรู้เรื่องของมุมตรงข้ามภายในสี่เหลี่ยม จะทำให้ได้ว่า$(x+y)+(x+y) =180$ $\rightarrow x+y =90$ และจากความรู้เรื่องมุมภายในของสี่เหลี่ยมด้านเดียวกันรวมกันได้$180$ จะได้ว่ามุมยอดทั้งสองเป็นมุม$90$.....เลยทำให้ได้วิธีตามที่เฉลย
ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ....ผมคิดมากขนาดสมมุติมุมโน่นมุมนี่จนต้องใช้สูตรหามุมบวกมุมลบของตรีโกณ แต่คิดว่าคำถามของระดับประถมน่าจะไม่ถึงขนาดนั้น.....ช่วยผมดูหน่อยครับว่าใช่อย่างที่ผมพิสูจน์หรือเปล่าครับ

ต้องขอโทษคุณกิตตินะครับ ผมยังมีนๆอยู่ ก้เลยไม่เข้าใจว่าคุณกิตติต้องการพิสูจน์อะไร

รูปข้างต้น ดูเหมือนจะไม่ได้สัดส่วนเท่าไร ลองใช้วงเวียนวาดดูใหม่ดีไหมครับ

ผมลองวาดรูปใหม่ตามscale ด้วยวงเวียน

Name:  123.jpg
Views: 2272
Size:  13.0 KB

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)

26 มีนาคม 2010 18:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ banker
เหตุผล: เพิ่มรูป