หัวข้อ: Marathon - Primary # 1
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 มีนาคม 2010, 17:57
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ผมสมมุติจุดตัดวงกลมเป็น$S$แล้วกัน เพราะในรูปที่จุด$Q$อยู่แล้ว
คือตามวิธีที่เฉลย เป็นการสรุปโดยคิดตามรูปแรก คือเส้นตรงที่ลากจากจุด$S$ไปยังจุดศูนย์กลางของวงกลม คือ $Sm$นั้นตั้งฉากกับ$OQ$และ$Sn$จะตั้งฉากกับ$OP$ เรารู้ได้ยังไงครับว่าจะเป็นแบบนั้น ผมก็เลยสมมุติรูปที่สองดู แล้วมันก็ตอบได้ว่าสี่เหลี่ยม$OQmn$เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส ผมงงตั้งแต่ตอนเฉลยว่าทำไมคิดเป็นสี่เหลี่ยมจ้ตุรัสเลยตั้งแต่แรกเลย รู้ได้ไง...เพราะดูจากรูปแล้วมันไม่น่าจะใช่รูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส

ใช่ตามที่คุณอาbankerวาดให้ดูแหละครับ...ถ้าภาพเป็นอย่างที่วาดก็คงไม่ทำให้เกิดความสงสัยอย่างที่ผมสงสัยครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

26 มีนาคม 2010 18:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 5 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ