ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มกราคม 2006, 14:46
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
อืม ลองดูที่นี่นะครับ
ผมเคยลองเล่นครั้งหนึ่ง ในค่ายเมื่อปีที่แล้วได้ครับ

หลักการ โดยคร่าวๆก็มีดังนี้ครับ
1.แต่ละช่อง จะเรียกเป็นเซลล์ นะครับ แต่ละเซลล์ มี 2 สถานะคือ มีชีวิต (แทนด้วยสีดำ) และ ไม่มีชีวิต (แทนด้วยสีขาว)

2.ทีนี้ ในแต่ละช่วงเวลา ก็จะมีการดำเนินการ 2 แบบ คือ ตายไป (หมายถึง สีดำ กลายเป็นสีขาว)และ เกิดใหม่ (หมายถึง สีขาว กลายเป็นสีดำ)

3.ส่วนหลักการการดำเนินการ ก็ คือ หลักการ การอยู่ร่วมกัน
มีเยอะมากครับ ลองอ่านเองในเว็บ เช่น[*]อยู่เซลล์เดียว = ตาย[*]อยู่ด้วยกัน 2 ตัว = ตายคู่[*]อยู่ด้วยกัน 3 ตัว แบบตัว L = เกิดใหม่ตรงช่องว่าง
etc.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้