ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มกราคม 2006, 20:35
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

จริงๆแล้วกฎไม่ได้ยุ่งยากอย่างที่น้อง R-Tummykung de Lamar บอกหรอกครับ เพื่อจะบอกสถานะของเซลล์เซลล์หนึ่งใน time step ถัดไป เราดูจาก 2 อย่างเท่านั้นครับ อย่างแรกคือ สถานะปัจจุบันของเซลล์นั้น อีกอย่างคือจำนวนเซลล์ที่มีชีวิตทั้งหมดที่อยู่รอบเซลล์นั้น (ซึ่งค่าที่เป็นไปได้ก็คือตั้งแต่ 0 ถึง 8)

ป.ล. ผมไม่ได้เล่น cellular automata มาเกิน 10 ปีแล้ว (แต่ก่อนคลั่งไคล้มาก) เลยลืมไปเกือบหมดแล้วครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้