ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มกราคม 2006, 23:15
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
อืม ใช่ครับ ผมเองก็ทิ้งไปนานแล้วเหมือนกันนะเนี่ย เกมเนี้ย

ขออนุญาตเอารูปจากเว็บที่ผมลิงค์ไปมาลงในนี้นะครับ
กฎ
1.เซลล์ที่มีชีวิตอยู่ ถ้ามีเพื่อนบ้าน (เซลล์ที่อยู่ติดกัน) 2 หรือ 3 ตัว จะมีชีวิตต่อไป เช่น
อ้างอิง:

(รูปนี้ เซลล์ซ้ายสุดและขวาสุด ตายไป และ เซลล์กลาง มีชีวิตอยู่ครับ)

(รูปนี้ เซลล์ทุกเซลล์ยังคงมีชีวิตอยู่ เนื่องจากแต่ละเซลล์มีเพื่อนบ้าง 3 เซลล์)
2.เซลล์ช่องว่าง สามารถเกิดใหม่ได้ ถ้ามีเซลล์ที่มีชีวิตอยู่ข้างๆ 3 เซลล์ เช่น
อ้างอิง:

(รูปนี้ เซลล์เหลืองๆ เกิดใหม่ครับ เพราะเซลล์ข้างๆมี 3 เซลล์ พอดีเป๊ะ)
3. นอกนั้น ถ้าไม่ตรงกับกรณีที่ 2 จะไม่มีการเกิดใหม่ และตายไป หากไม่ตรงกับกรณีแรก (มีเพือนบ้าน 2 - 3เซลล์)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้