ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 เมษายน 2010, 20:54
ผู้หลงใหลในการคำนวณ ผู้หลงใหลในการคำนวณ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

ผู้หลงใหลในการคำนวณ is on a distinguished road
Default ไม่รู้จะถามใครแล้วครับ คาใจมาเป็นเดือน

รบกวนเทพทุกท่านช่วยคิดหน่อยครับ โจทย์มาจากหนังสือเล่มนึงครับ มีแต่คำตอบ

1) กำหนด a,b,c,d และ e เป็นจำนวนเต็มบวกที่แตกต่างกันทั้งหมด ซึ่งทำให้

$\frac{1}{a} +\frac{1}{b}+\frac{1}{c}+\frac{1}{d}+\frac{1}{e}=1$

จงหา $a+b+c+d+e$ เท่ากับเท่าใด

2) ตัวประกอบเฉพาะที่มีค่ามากที่สุดของ $4^{13}+13^4$

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้