ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มกราคม 2006, 13:32
rigor's Avatar
rigor rigor ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

rigor is on a distinguished road
Post ตรวจว่า binary operation เป็น associative หรือไม่ โดยดูจาก operation table อย่างไร

อาจจะเป็นคำถามที่ดูง่ายๆนะครับ แต่ผมไม่รู้จริงๆ ต้องตรวจแบบถึกๆให้ครบทุกกรณีเสมอหรือครับ อย่างถ้าในเซต S มีสมาชิกแค่ 4 ตัวต้องตรวจ a*(b*c) = (a*b)*c ทั้งหมด 4^3 กรณียังงั้นเลยหรือครับ แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ