ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มกราคม 2006, 06:03
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ข้อนี้ผมเสียดายแทนน้อง R-Tummykung de Lamar จริงๆ เพราะถ้าดูตามเวลาแล้วน่าจะเป็นคนเดียวที่ได้ข้อนี้ไป แต่เนื่องจากไม่ทราบว่าดวงอาทิตย์อยู่ที่จุดโฟกัสของวงรี ไม่ใช่จุดศูนย์กลาง เลยผิด

สำหรับคำตอบของคุณ nongtum นั้นเหมือนกับที่ผมทำเด๊ะๆ จึงได้ไป 5 คะแนนครับ

สำหรับคำตอบของน้อง Alberta นี่ผมยังไม่ค่อยเคลียร์ครับ คือสูตร R/r =(1+e)/(1-e) นี่เป็นสูตรที่เค้าใช้กันในทางดาราศาสตร์เหรอครับ แต่ถ้าใช้สูตรนี้ก็ต้องลำบากแก้สมการอีก ยังไงก็มาอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับสูตรนี้ให้ฟังหน่อยนะครับ

ส่วนเรื่องเลขนัยสำคัญเนี่ยผมไม่ซีเรียสมากครับ (เพราะตอนเรียนผมก็ตกเรื่องนี้เหมือนกัน ) จะตอบทศนิยม 2 หรือ 3 ตำแหน่งก็ตามใจ อย่าให้ละเอียดไปกว่านั้นก็พอแล้ว

ส่วนโจทย์ประยุกต์ข้อต่อไปจะเป็นการนับ isomers ของ alkane โดยใช้ Graph Theory... พูดเล่นครับ

สำหรับ orbital parameters ของดาวเคราะห์น้อยดวงนี้ผมไม่ได้มั่วขึ้นมาเองนะครับ มันมีอยู่จริงๆ ถ้าใครบอกได้ว่าดาวเคราะห์น้อยดวงนี้ชื่ออะไร พิเศษตรงไหน ผมมีคะแนนให้อีก 2 คะแนนครับ (จะโดนด่ามั้ยเนี่ยว่าไม่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ )
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้