หัวข้อ: Tchebyshev theorem
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 มกราคม 2006, 05:12
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
OH ! ขอบคุณคุณ warut มากๆๆๆๆครับ

ตอนที่ผม post ข้อความขณะนี้ ผมยังไม่ได้อ่าน คำตอบคุณ warut อย่างละเอียดหรอกครับ แต่รู้สึกว่า มันจะยากกว่าแบบที่ใช้ Tchebyshev theorem มาช่วย หลายเท่าตัวมากๆ

เอาไว้ให้อ่านแบบละเอียดๆ เสร็จแล้วมีอะไรสงสัย จะมาถามอีกทีนะครับ

ส่วนเรื่องที่มาของคำถามข้อนี้ อยากจะบอกว่า เป็นแค่การพิสูจน์ lemma ของโจทย์เท่านั้นครับ โจทย์จริงๆ คือ

กำหนดให้ n2 จงแสดงว่า ไม่สามารถ วางเลข 1,2,3,...,n2 ลงใน จัตุรัส nxn โดยผลคูณสมาชิกทุกแถวหรือทุกหลักเท่ากันได้

ส่วนsource ของปัญหานี้ ผมไม่รู้จริงๆครับว่า original มาจากไหน แต่ที่ได้มานั้น เป็นปัญหาข้อ 44ที่ Prof. Yang Wang รวบรวมมาจากหลายๆที่ครับ

P.S. เห็นบ่นว่ายากยังไง ก็เรียบร้อยโรงเรียนคุณ Warut ทุกทีไม่ใช่หรือครับ