หัวข้อ: Tchebyshev theorem
ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2006, 02:26
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

อืม ผมเป็นประเภทรู้บ้างไม่รู้บ้าง ขาดพื้นฐานหลายๆด้าน เพราะขาดการเริ่มต้นที่ถูกต้อง กว่าจะรู้ว่าถ้าสนใจคณิตศาสตร์สมัยนี้เราควรจะต้องรู้อะไรบ้างก็แก่มากแล้ว แต่คิดว่ายังพอจะแก้ไขได้ครับ และพยายามจะรีบทำด้วย เริ่มเมื่อไหร่คงมีคำถามมาถามในบอร์ดนี้บ่อยขึ้นแหละครับ (ถ้าพื้นฐานผมแน่นอย่างคุณ nooonuii ผมโม้แหลกไปนานแล้วครับ ไม่ต้องห่วง )

สำหรับเรื่องล่าจำนวนเฉพาะเคยทำเมื่อนานมาแล้วครับ แต่มีเหตุที่ทำให้ต้องชะงักไปช่วงนึง เลยไม่ได้กลับไปทำอีก เพราะติดตามความก้าวหน้าในด้านต่างๆไม่ทันเลยครับ

สำหรับเรื่อง Erdos number นี่ ผมว่าเลขรหัสสูงๆ คงไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับทฤษฎีจำนวนมั้งครับ ปัญหานอกจากเรื่องของความสามารถแล้วก็ยังมีเรื่องสีผิวอีก ผิวเหลือง (หรืออาจจะคล้ำๆหน่อย) อย่างเราคงยากครับ เพราะลึกๆพวกฝรั่งจำนวนไม่น้อยยังเหยียดผิวอยู่ แม้จะไม่แสดงออกอย่างโจ๋งครึ่มก็ตามที อันนี้พูดจากประสพการณ์ของผมเองนะครับ ถ้าใครไม่เจอหรือไม่รู้สึกก็นับเป็นโชคดีไป อย่างสมัยผมยังเล่นล่าจำนวนเฉพาะอยู่ เคยคิดเทคนิคใหม่ๆในการหาจำนวนเฉพาะไว้ 2-3 อย่าง ไม่ได้ลึกซึ้งอะไรหรอกครับ แต่อย่างน้อยก็ยังไม่เคยมีใครใช้ พอผมโพสต์เข้าไปใน mailing list สักพักก็มีคนเอาไปใช้กันเกร่อ ไม่มีใครเคยให้เครดิตผมสักคนเดียว เซ็งเลย ฝรั่งเข้มงวดกับเรื่องการให้เครดิตกับเฉพาะเครดิตที่ต้องให้กับพวกเค้า ถ้าเป็นพวกเราเค้าก็ไม่สน เกิดเป็นคนไทยเลยโชคร้ายสองต่อ คนไทยก็ไม่ค่อยให้เครดิตกันเอง (เราเพิ่งจะเริ่มให้ความสำคัญกับเรื่องนี้ได้ไม่นาน) แล้วฝรั่งก็ยังไม่เต็มใจให้เครดิตเราอีก (ถ้าไม่ใช่เรื่องใหญ่จริงๆ อย่างเรื่องที่มีคนอินเดียพิสูจน์เมื่อเร็วๆนี้ว่า การทดสอบความเป็นจำนวนเฉพาะเป็นปัญหาในกลุ่ม P ก็ไม่ค่อยให้เครดิตหรอกครับ แถมปฏิกิริยาของฝรั่งยังออกมาในลักษณะที่ว่าทำไมเค้า "overlook" เรื่องง่ายๆแค่นี้ไปได้ แหวะๆๆ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้