ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2006, 01:22
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ดีใจจังที่เห็นน้อง nithi_rung ผู้เคยได้รับเหรียญโอลิมปิกมาแล้วมาเล่นด้วย

วิธีทำของคุณ nongtum แปลกดี ผมชอบครับ ส่วนของน้อง nithi_rung ก็เป็นแบบง่ายๆที่ผมไม่เคยเห็น อ้อ ขอบใจน้อง nithi_rung ที่ช่วยเช็คคำตอบของคนอื่นให้ด้วยนะครับ

ผมยังรอการพิสูจน์แบบอื่นๆ (น่าจะมีอีกนา) อยู่นะครับ

ข้อนี้เป็นข้อแรกที่ผมเอามาจากหนังสือที่เขารวมโจทย์ไว้ (โดยไม่มีประสพการณ์เกี่ยวกับโจทย์ข้อนี้จากที่อื่นมาก่อนเลย) ผมรู้สึกว่าข้อนี้ยากตรงที่ทุกครั้งที่ผมเริ่มทำใหม่ (หลังจากที่ลืมเฉลยไปแล้ว) ผมจะเริ่มต้นด้วยการพยายามใช้ induction ทุกทีเลย (เนื่องจากเป็นโจทย์ประเภทให้พิสูจน์ว่า $\forall n\in\mathbb N\dots$) แล้วก็ไม่เคยสำเร็จ สงสัยมันจะใช้กับข้อนี้ไม่ได้จริงๆแฮะ

อ้อ เวลาใช้ฟังก์ชัน gcd ใน LaTeX อย่าลืมใส่ \ ข้างหน้า (เป็น \gcd) ด้วยนะครับ

01 กุมภาพันธ์ 2006 01:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้