ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 เมษายน 2010, 01:24
ความฝัน ความฝัน ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความฝัน is on a distinguished road

ในความคิดของผมเองนะครับซึ่งก็อาจจะไม่ค่อยถูกซักเท่าไหร่หรอก
ในตอนที่เราอยู่ ประถม มัธยมน่ะ เราจะได้เห็นพื่อนๆไปเรียนพิเศษ เราก็กลัวซิกลัวว่าเราจะไม่ทันเพื่อนหลายๆคนจึงพยายามไปเรียนกัน
พอเราเรียนเราก็เก่งนำหน้าเพื่อน แต่ไปๆเราก็ลืม อันนี้เจอมาเยอะ การเรียนพิเศษจริงๆแทบไม่จำเป็นเลยถ้าเราอ่านเองได้ก็จะดีมาก
เพราะความรู้มันจะอยู่กับเราไปนานกว่าเรียนพิเศษ
ผมเองคิดว่าเริ่มต้นเราควรจะวางแผนตัวเองให้ดีก่อนว่าเราจะเดินไปทางไหน เราชอบจริงหรือ คิดให้มากๆ แล้วอย่าไปเครียดกับมัน
ลองคิดดูว่าเราถ่อสังขารไปเรียนพิเศษเพื่อเข้าคณะหรือรร.ชื่อดัง แค่นั้นเหรอ คิดไหมว่าเราจบมาเราจะทำอะไร จะทำอะไรต่อไป
คิดว่าเราเสียค่าเรียนพิเศษไปนั้นคุ้มไหมกับสิ่งทีได้มาหรือปล่าว ตัวผมเองก็เรียนพิเศษนะ แต่เป็นวิชาจำเป็นจริงแต่ก็ถือว่าน้อยกว่าเพื่อนๆที่รร มาก
ส่วนเรื่องโอลิมปิกก็ไม่ต้องไปเครียดมาก ถ้าชอบก็เข้าไปสัมผัส แต่ถ้าไม่ชอบอย่าฝืนเพราะเห็นเพื่อนใฝ่ฝันกัน มันจะทำให้เราเสียสิ่งที่เหมาะกับเราอย่างแท้จริง
ลองคิดดูว่าคุณอยากมีชีวิตอยู่บนโลกซักกี่ปี แล้วคำนวณว่ามีกี่วันแล้วก็ลองนับว่านี่คุณใช้มากี่วันแล้ว เหลืออีกกี่วันให้คุณได้ใช้ละ
เพราะนั้นใช้วันเวลาทำในสิ่งที่คุณชอบจะดีมากจริงๆ

ส่วนเรื่องการศึกษาไทยเป็นเรื่องที่ผมชอบด่าเรื่องนึ่ง
เพราะรับไม่ได้จริงๆ ผมเจอมาหลายอย่างจนเอียนเลย
เช่น การจับฉลากเข้ารร. ผมเองก็เคยจับนะแล้วได้ด้วย แต่ก็ไม่ชอบเท่าไหร่เหมือนมันไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่
และแลประหลาดดีพิลึก มันแลทะแม่งๆ จับฉลากเขาโรงเรียน ขนาดคัดเด็กเข้ายังต้องสุ่ม แล้วเวลาสอนก็สุ่มสอนปล่าว...ใครเรียนไม่รู้เรื่องปล่อยไปเลย

ส่วนเรื่องคิดสูตรอันนี้ผมก็ไม่รู้นะ แต่เท่าทีได้ฟังๆมา ก็เห็นคนไทยเก่งๆนะเยอะ เยอะมากด้วย ถ้ามาช่วยพัฒนาประเทศได้ ประเทศเราคงไปได้ไกลแล้ว
แต่เขากลับไปทำงานให้ต่างชาติ แต่ที่ได้ฟังมาพวกเค้าก็ไม่ผิดนี่ เพราะเป็นนักวิทยาศาสตร์เป็นอาชีพที่ไม่ได้รับการสนับสนุน จึงต้องไปทำงานต่างประเทศ
ประเทศเราเลยไม่ค่อยมีคนคิดสุตร แต่ผมว่ามีนะ เห็นพี่gon คิดไว้นี่ครับ ไปหาในบอร์ดดูไม่รู้ยังอยู่หรือปล่าว ผมเคยมาอ่านเมื่อหลายปีก่อน ทำให้ผมเห็นว่าคนไทยเก่งๆก็มีเยอะนะ แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ในเมื่อคุณ จขกท เห็นว่าทำไม่ถึงไม่มีใครคิดใครทำเราก็ทำเองซะเลย เพื่อไม่ให้รุ่นต่อๆไปมาถามแบบนี้เมื่อเราเปนผู้ใหญ่ ในเมื่อไม่มีใครเปลี่ยนเราก็ต้องเปลี่ยนเองซะเลย เพื่อชาติเรา