ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 กุมภาพันธ์ 2006, 06:02
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Question ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 14: Solitaire

การถอดไพ่ (solitaire) มีได้มากมายหลายแบบ แต่คำถามต่อไปนี้จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับการถอดไพ่แบบง่ายที่สุดครับ เชื่อว่าแทบทุกคนคงรู้จักการถอดไพ่ตามวิธีต่อไปนี้

เริ่มด้วยการเปิดไพ่ไปทีละใบเรียงกันไป หากพบว่ามี 3 ใบไหนที่ผลรวมของแต้มมีค่าเป็นพหุคูณของ 10 เราจะสามารถดึง 3 ใบนั้นออกได้ (จะไม่ดึงออกก็ได้นะครับ แต่โดยส่วนใหญ่แล้วถ้าดึงออกจะดีกว่า) โดยที่ไพ่ 3 ใบนั้นจะมาจากปลายด้านไหนก็ได้ จะมาจากปลายด้านที่เราเริ่มต้น ซึ่งผมขอเรียกว่า "ปลายบน" หรือจะมาจากปลายด้านที่เราเพิ่งจะเปิดไพ่ใบล่าสุดไป ซึ่งผมขอเรียกว่า "ปลายล่าง" ก็ได้ เช่น 3 ใบนั้นอาจมาจาก ปลายล่างทั้ง 3 ใบ หรือมาปลายบน 2 ใบกับปลายล่างอีก 1 ใบ เป็นต้น ถ้าหลังจากที่เราดึงไพ่ 3 ใบออกไปแล้วปรากฎว่าไพ่ที่เหลืออยู่ยังมี 3 ใบที่สามารถดึงออกได้อีก (ตามกฎที่กล่าวมาแล้ว) เราก็ดึงต่อได้ครับ เสร็จแล้วก็เปิดไพ่ต่อ ทำไปเช่นนี้จนกว่าไพ่จะหมดมือทั้ง 52 ใบ ถ้าปรากฎว่าเหลือไพ่อยู่เพียงใบเดียวที่ไม่ถูกดึงออก จะถือว่า (โชคดี) ถอดไพ่ได้สำเร็จ นอกนั้นถือว่าถอดไม่ออกครับ

สำหรับการคิดแต้มของไพ่ ถ้าเป็นไพ่ 2 - 10 ก็นับแต้มตามค่าบนหน้าไพ่ แต่ถ้าเป็น J, Q, K ก็ให้เป็น 10 ครับ ส่วน A นี่พิเศษหน่อยคือจะคิดว่ามันมีค่าเป็น 1 หรือ 10 ก็ได้ครับ

คำถามคือ

1. (3 คะแนน) ในกรณีที่ถอดไพ่ได้สำเร็จ ไพ่ใบเดียวที่เหลืออยู่จะเป็นอะไรได้บ้าง
2. (5 คะแนน) ในกรณีที่โชคร้ายที่สุด คือดึงไพ่ออกได้น้อยชุดที่สุด (ชุดละ 3 ใบ) เราจะดึงได้กี่ชุด (อันนี้หมายถึงว่าเราดึงออกทุกครั้งที่มีโอกาสทำได้ ไม่มีการกั๊กนะครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้