ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 พฤษภาคม 2010, 12:31
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Switchgear View Post
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยตอบและช่วยอ่านครับ :-)

ส่วนตัวแล้วผมว่าโจทย์ FE ท้าทายกว่าอสมการ อาจเป็นเพราะหนังสืออสมการ
มีเยอะแล้ว เลยหาอ่านได้ง่าย แต่ FE หาอ่านได้ยาก และยังไม่มีรูปแบบตายตัว
แต่การไม่มีแหล่งข้อมูลดีๆ ทำให้คนเก่งที่สนใจ FE ก้าวหน้าได้ยากกว่าอสมการ

แม้แต่หนังสือ สอวน. เล่มนี้ ผมก็ไม่ค่อยประทับใจคำอธิบาย เพราะขาดความ
ต่อเนื่องทั้งเนื้อหาและเฉลยตัวอย่างต่างๆ เหมือนลอกๆ มารวมกันให้เสร็จไป
แต่ไม่ได้ลำดับความคิดให้เป็นระบบในการถ่ายทอดความรู้ให้กับผู้อ่านหน้าใหม่
จึงไม่เหมาะจะเป็นหนังสือเรียนรู้ตามขั้นตอน แต่ในแง่การรวมโจทย์ฝึกฝนก็
ถือว่ามีโจทย์เยอะดี!

ผมเคยอ่านเล่มของ สสวท. ซึ่งอธิบายหลักการได้ดีกว่ามาก เสียดายที่หาซื้อ
ทั่วไปไม่ได้ (ผมได้สำเนาจากเพื่อนคนหนึ่ง) แม้ว่าโจทย์และเนื้อหาไม่มาก
เท่ากับเล่ม สอวน. แต่มีการลำดับความคิดในการถ่ายทอดความรู้ดีกว่าเยอะ

ขอโทษผู้เกี่ยวข้องด้วยครับ ที่ผมวิจารณ์ตรงๆ ... และเคยอ่านเจอหลายกระทู้
ก็มีผู้วิจารณ์ทำนองนี้เช่นกัน สำหรับเล่มอื่นของ สอวน. ผมประทับใจครับ!

ใครที่อ่านภาษาอังกฤษได้คล่อง ผมแนะนำหนังสือ FE ที่อธิบายเป็นลำดับขั้น
คือ Lectures on Functional Equations and Their Applications
แต่งโดย J. Aczel ปี 1966 สำนักพิมพ์ Academic Press ซึ่งเป็นหนังสือ
อ้างอิงเล่มแรกสุดในเล่ม สสวท. (แต่ไม่อยู่ในอ้างอิงของ สอวน. ???)
ขอบคุณมากครับ ช่วงนี้อยากหาหนังสือ FE อ่านอยู่พอดี
ซึ่ง ผมเองก็ไม่ค่่อยดูบรรณานุกรมหนังสือ เลยไม่รู้จักหนังสือแปลกๆน่ะคับ
ว่าแต่ หนังสือพวกนี้มันมีขายที่ไหนบ้างอ่ะครับ หรือในประเทศไทยก็คงไม่มี
เคยหาทั่วงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติก็ไม่เห็นมีซักเล่ม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้