ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 พฤษภาคม 2010, 13:49
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กรza_ba_yo View Post
ผมเองเป็นคนโง่คณิตนะครับอยู่ป.6เเต่ไม่รู้จักการเเก้สมการยังเเก้สมการไม่เป็นเเต่ที่ผมดีขึ้นได้ก็เพราะเว็ปนี้เเหละครับ
คือเมื่อก่อนผมก็เคยเป็นนะครับอ่านเเล้วรู้สึกว่าเกือบจะเข้าใจ(เข้าใจเวลาดูเฉลยอ่าครับ)
เเต่พอเวลามาทำจริงๆมันทำไม่ได้
อันนี้มีคนเเนะนำผมอ่าครับผมเห็นคุณเคยเป็นอาการเดียวกับผมผมเลยอยากจะมาเเนะนำอ่าครับ
อันนี้ผมย้ำนะครับว่าเเค่เเนะนำจะทำตามก็ได้หรือไม่ก็ได้เเล้วเเต่นะครับ
1.คุณจะต้องเข้าใจพิ้นฐานทั้งหมดในเรื่องก่อนนะครับทำความเข้าใจจริงนะครับไม่ใช่เเค่ท่องสูตรเช่น$((x^2)^2)$
ถ้าหากถามว่าทำไมต้องเอาเลขยกกำลังด้านนอกมาคูณด้านในหากตอบว่าก็หนังสือมันเขียนว่ารูปเเบบนี้ให้คูณกัน
เเสดงว่ายังเข้าใจไม่ถ่องเเท้ไงครับเพราะความจริงเเล้วมันคือ$(x^2)(x^2)$มันเลยได้เท่ากับการเอาเลขยกกำลังด้านนอกมาคูณไงครับ(อันนี้ห ากท่านใดอ่านเเล้วคิดว่าจะมาบอกทำไมก็รู้อยู่เเล้วผมก็ขอโทษด้วยละกันครับผมต้องการจะบอกคนที่ยังไม่รู้อ่าครับ)ยกอีกซักข้อละกันครับที ่คุณบอกว่ายกตัวอย่างมาให้ 2x + 20 = 40คุณได้คิดไหมครับว่าไม่จำเป็นต้องนำ20ไปลบก่อนหากเเยกตัวประกอบสองออกมาเเล้วนำไปหารทั้งสองข้างก่อนได้หากคุณคิดเเสดงว่าข้อเเรกคุณก ็คงจะผ่านได้ไม่ยากเย็นหรอกครับ
2.คุณจะต้องรู้เป้าหมายในการทำโจทย์เเต่ละข้อครับ เช่นข้อนี้ต้องการอะไรเเละจะไปเเบบไหนให้ได้สิ่งที่ต้องการโดยไมติด ซึ่งบางครั้งทางที่จะไปมันก็ได้หลายวิธีซึ่งควรจะลองทำให้หมดทุกวิธีเท่าที่จะนึกออกนะครับเเล้วค่อยนำมาเปรียบเทียบกันครับว่าวิธีไหนด ีที่สุด
3.หากด้านบนสองข้อเริ่มเเม่นเเล้วละก็ข้อ3.ก็ไม่ได้อยากอะไรเเล้วละครับให้มีใจรักจริงสามารถทำโจทย์ได้ไม่รุ้จักเบื่อเเค่นี้ก็คงเพียง พอเเล้วละครับ
ใช่ครับผม ขอโทษที่เอา การเมืองมาเกี่ยว
ผมดีขึ้นเพราะเว็บนี้ จริงๆ
พ่อผมก็บอก อย่าพึ่งมาทำโจทย์ ม.1-3 เลย พื้นฐานยังไม่แน่นเลย

03 พฤษภาคม 2010 13:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้