ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 กุมภาพันธ์ 2006, 17:42
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Icon21

ทำไมข้อ 2 มันโหดกว่าข้อแรกหลายเท่าตัวเลยล่ะครับ

และผมว่า index ใน summation ของ $ \sigma_k(\lambda)$ มันแปลกๆอยู่นะ หรือผมคิดไปเองก็ไม่รู้

ถึงแม้ตอนนี้ผมยังคิดไม่ออกว่าจะพิสูจน์ยังไงดี แต่ผมมีคำแนะนำให้คุณ sompong2479 อยู่ 2 อย่าง ครับ

1. ผมคาดว่าคำถามที่คุณ sompong2479 ถามนี้ อาจจะอยู่ในวิชา differential geometry ซึ่งน่าจะมีบทพิสูจน์แบบสวยๆ อยู่ในหนังสือหรือ website ใดซักแห่ง

2. ลอง pm คุยกับ พี่ Punk ที่เป็นผู้ดูแลทั่วไป โดยตรง จะดีกว่าไหมครับ เพราะพี่ Punk เรียนทางด้าน advance geometry อยู่ อาจจะช่วยได้ครับ (ถ้าพี่เขาว่างพอ)