ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 พฤษภาคม 2010, 01:18
mayong mayong ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

mayong is on a distinguished road

โรงเรียนผมครับ โรงเรียนอัสสัมชัญ เค้ากักเด็กไม่ให้ไปสอบเตรียมครับ เป็นเรื่องที่ทุเรศสิ้นดี คนเขาอยากจะไปหาสิ่งที่ดีกว่าก็ทำไม่ได้
คือถ้าเราไปสอบเตรียมอุดมเราก็ไม่ใช่นักเรียนอัสสัมชัญแล้วเพราะวันมอบตัวขึ้น ม.4 วันเดียวกับวันสอบเตรียมอุดมครับ
เหมือนนกที่ถูกกักขังเอาไว้อะแต่ว่าพอนักเรียนสอบติดเตรียมพอเป็นนักเรียนเตรียมแล้วไปสอบโอลิมปิควิชาการได้รางวัลกลับมา
โรงเรียนอัสสัมชัญก็พูดเอาหน้าว่าตอนนักเรียนยังเด็กก็ถูกปลูกฝังพื้นฐานมาจากเรา แต่ผมขอพูดจากใจจริงเลยว่า มันไม่ใช่ เพราะโรงเรียนไม่เคยสนับสนุน
นักเรียนโครงการโอลิมปิค ไม่เคยทำโครงการเพื่อเด็กโอลิมปิค มีแต่เรียนเพิ่มหนักๆให้สำหรับนักเรียนโอลิมปิคเท่านั้นซึ่งนำแต่ความรู้ซ้ำๆ ไม่สอดคล้องกับการสอบแข่งขันและเป็นการเสียเวลาสำหรับนักเรียนโอลิมปิคด้วยซ้ำที่จะไปเรียนกับอาจารย์ดีๆ แต่โรงเรียนเตรียมฯเขามีโครงการมากมายสำหรับติวนักเรียนโอลิมปิคเพื่อลงแข่งขัน ผมคงไม่มีอะไรจะพูดมากไปกว่านี้ ขอแค่ได้ระบายออกมาบ้างแค่นั้นเอง และขอย้ำอีกครั้งเรื่องที่โรงเรียนทำผมขอพูดเลยทุเรศมาก
จาก นกน้อยๆตัวนึง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้