หัวข้อ: ข้อสอบ 7th TMO
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 พฤษภาคม 2010, 15:43
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Switchgear View Post
โดยส่วนตัว ผมคิดว่าเด็กยุคใหม่ต้องเจอข้อสอบที่หินกว่าเมื่อก่อนมากขึ้นเรื่อยๆ อาจเป็นเพราะครูที่ออกข้อสอบกลัวว่า
เด็กอ่านหนังสือและทำข้อสอบเก่าแล้ว จะเก่งจนทำได้เต็มหรือยังไงไม่ทราบ ถึงได้เพิ่มความยากขึ้นเรื่อยๆ
ผมเชื่อว่า ส่วนนึงที่ยากขึ้น เพราะ เด็กรุ่นหลังๆ มีโอกาสเข้าถึงทรัพยากร และ tutorial ebooks ได้ง่ายขึ้น จนบางทีก็ยากจะบอกว่า เด็กคนนั้น คนนี้ ทำข้อสอบได้เพราะศักยภาพในตัว หรือ เพราะเคยทำข้อนั้น ข้อนี้มาก่อน

แต่มีอีกประเด็นที่น่าสนใจ ซึ่งผมคิดว่าน่าจะ share ให้สมาชิกท่านอื่นได้ฟัง โดยเป็นผลจากการที่ได้สนทนากับอาจารย์ศูนย์สวนกุหลาบท่านหนึ่งที่คุมเด็กไปสอบ TMO สดๆร้อนๆนี่แหละครับ อาจารย์เล่าให้ฟังว่า เหรียญทองปีนี้ ส่วนใหญ่เป็นเด็กที่มาจาก version shortcut คือ พลาดจาก สสวท. ค่ายใหญ่ แล้วได้สิทธิพิเศษมา TMO ซึ่งมันก็เป็นการให้โอกาสที่ดีกับเด็กกลุ่มนี้ แต่...ขณะเดียวกัน มันก็ไปบดบัง เลือดใหม่ๆที่เขาอาจจะยังไม่เก่งมากในวันนี้ แต่ก็น่าจะได้โอกาสพัฒนาตัวเอง แต่สุดท้ายกลับต้องมาวน เข้าค่าย 1 ใหม่ในปีหน้า

คือผมเข้าใจว่า อาจารย์ท่าน คงมองประเด็นเรื่อง การให้โอกาสคน ได้พัฒนาตัวเอง เพราะไม่งั้น เด็กที่ได้เข้ารอบลึกๆ ก็จะมีแต่ชื่อเดิมๆ หน้าเดิมๆ

จริงๆ ผมว่ามีการจำกัด quota ก็ดีเหมือนกันครับ เช่น สมมติ เด็กศูนย์ สอวน.ทั่วประเทศที่มาจากแบบปกติที่ไม่ใช่ short cut มา 120 คน คัดไว้ 30 คน และแบบที่เป็น shortcut สสวท. มา 15 คน ก็คัดไว้ซัก 7 คน แทนที่จะเป็นคัดไว้ 37 คนจาก 135 คน

ผมเองก็ไม่รู้ว่า มันคือทางออกหรือเปล่า แต่ก็เป็นกรณีศึกษาอย่างนึงที่ฝากไว้ให้คิดครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Switchgear View Post
เท่าที่ผมค้นดู เจอแค่กระทู้ TMO ครั้งที่ 6 & 7 เท่านั้น ไม่รู้ว่าครั้งที่ 1 ถึง 5 มีกระทู้เฉพาะแบบนี้หรือไม่ ?
ใครมีข้อมูลช่วยทำ link ไว้ด้วยก็ดีครับ จะได้เป็นประโยชน์กับรุ่นต่อไปมากขึ้น
มีหมดตั้งแต่ 1-7 ครับ เพียงแต่ ที่หา 1-5 ไม่เจอ อาจเป็นเพราะ กระทู้ที่รวม link พวกนี้ ไปแฝงตัวใน กระทู้รวมข้อสอบ ม.ปลายครับ