ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2010, 19:47
A New Hope A New Hope ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

A New Hope is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง View Post
ผมว่าเรื่องแบบ แก้ที่ครู ไม่น่าจะมีประโยชน์ครับ

ผมว่าน่าจะแก้ที่นักเรียนดีกว่า เพราะเด็กส่วนใหญ่ของประเทศไทยไม่สนใจการเรียน คนที่สนใจการเรียนจริงๆมีน้อยมากครับ

แต่ถ้าจะปรับหลักสูตรให้เข้มข้นขึ้น(ยากขึ้น) ก็ยิ่งเละเข้าไปใหญ่ เพราะในปัจจุบัน หลักสูตรกระทรวงที่แสนจะง่าย บางคนยังบอกว่ายากเลย ถ้ายิ่งปรับให้ยากจะเละกว่าเดิมแน่นอน

แต่ผมก็ไม่รู้จะทำไงกับการศึกษาไทย เพราะถ้าหแก้วิกฤตการศึกษาไทยให้ดีขึ้น มันเป็นไปได้ยากครับ

และเด็กไทย จะแยกระดับกันแตกต่างกันมาก เพราะส่วนใหญ่เด็กไทย มักจะ เก่งมาก หรือ อ่อนมาก ไปเลยส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมี ระดับกลางๆครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดของผมครับ บางอย่างอาจจะไม่ถูกต้องในความเป็นจริงครับ
แต่เด็กที่สนใจเรียนบางคนก็อ่อนมาก เพราะการศึกษาไทยไม่เท่าเทียมกันเลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้