ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 พฤษภาคม 2010, 11:25
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ขนาดของมุม AMB เท่ากับ $120^o$ ครับ
ผมคิดว่าถึงเวลาที่ผมต้องเฉลยแล้วล่ะครับ
ตามรูปแนบนะครับ (นี่คือรูปจริงครับ)

วิธีทำ
1. กำหนด D บนเส้นตรง AB ทำให้มุม DCB กาง 54 องศาครับ
ลาก BD , CD และ MD
(ไล่มุมเองนะครับ) จะได้สามเหลี่ยม CMD เป็นสามเหลีย่มด้านเท่า

2. (พิสูจน์เองเหมือนกัน) สามเหลีย่ม AMC เท่ากันทุกประการกับสามเหลี่ยม AMD

แล้วไล่มุมต่อจะได้มุม AMB กาง 123 องศาครับ (คำตอบสวยดีนะ )
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้