ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 พฤษภาคม 2010, 17:49
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

สรุปว่า ตอนนี้มีคุณ nongtum กับคุณกิตติ ที่เป็นอาสาสมัครจะช่วยงานครั้งนี้ ซึ่งก็คงเพียงพอแล้วครับ

แล้วก็ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากๆ

คิดว่าพอหลังจากวันที่ post solutions (กึ่งบทความ)แล้ว น่าจะทำให้กระทู้นี้สมบูรณ์มากขึ้น เพราะในนั้นจะมีการจัดระบบเทคนิคต่างๆไว้อย่างชัดเจน
---------------------------------------------------------------------------------

จริงๆที่ผม เอาโจทย์มา post ครั้งนี้ ความมุ่งหวังใหญ่ๆ ก็คือ เป็นการ รวบรวมเทคนิคที่กระจัดกระจายตาม resources ต่างๆ ที่เกี่ยวกับ Problem-solving ให้ได้มากที่สุด สำหรับน้องๆ ที่กำลังจะก้าวเข้าสู่สนามแข่งขันระดับต่างๆ ได้มีเก็บไว้ศึกษา (ยกเว้นสนาม Entrance ที่ผมไม่ได้เน้นมากนัก)

มันอาจจะไม่มีประโยชน์เลยกับน้องที่มือโปรมากๆแล้ว ซึ่งตรงนี้ ผมก็เข้าใจ เพียงแต่ มันก็น่าจะมีประโยชน์บ้างกับน้องๆที่อยู่ในช่วงกำลังเริ่มต้นหรือเริ่มมาได้ระดับหนึ่ง ได้ต่อยอดขึ้นไปเรื่อยๆ

ส่วนในระดับอุดมศึกษา ก็จะตีกรอบไว้แค่ไม่เกิน advance calculus ครับ เพราะน่าจะเป็นวิชาที่คนเขาถึงง่ายสุด ไม่ว่าจะเรียน science หรือ engineering (นอกจาก cal แล้วอาจจะมีหลุดวิชาอื่นมาบ้าง ก็นิดๆหน่อยๆ)

ถ้าจะถามว่า ไอเดียที่กระจายตามโจทย์พวกนี้ เป็นไอเดียใหม่มั้ย ก็คงไม่ใช่หรอกครับ แต่ผมก็หวังว่า สิ่งเก่าๆพวกนี้ จะมีใครซักคน modify มันเพื่อสร้างแรงบันดาลใจใหม่ๆในการแก้โจทย์ปัญหาใหม่ๆ ในอนาคตครับ