หัวข้อ: มีคำถาม
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 พฤษภาคม 2010, 14:11
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default มีคำถาม

คือ ผมอยากทราบว่าทำไมสังคมไทยเป็นสังคมที่ไม่ให้โอกาสคน

ใครไม่เก่ง จะถูกทิ้งไว้ข้างหลัง ถูกประนาม ถูกดูถูก

ซึ่งจริงๆ ผมว่าคนไม่เก่ง ถ้าเขาพยายาม ก็น่าจะทำได้ ถึงแม้จะช้าบ้าง

แต่กลับบางคนเก่งแต่ไม่มีคุณธรรม สังคมไทยชอบและยกย่องสรรเสริญ ผมเห็นมีมาก

(ถ้าเก่งและมีคุณธรรม ผมขอยกย่องด้วยใจจริงครับ แต่ในสังคมไทยหายากมาก)

หรือบางคนไม่เก่งจริงแต่ชอบกะล่อน ปริ้นปล้อน หลอกลวง คนพวกนี้กลับได้ดี

และกลับเป็นว่าคนในสังคมไทยจะกลายเป็นคน กะล่อน ปริ้นปล้อน ชอบหลอกลวง

เอาเปรียบได้เอาเปรียบ แม้จะเล็กน้อยก็ตาม โดยเฉพาะนิสัยขี้โกง ทำไมคนไทยส่วนใหญ่ชอบเป็นกันจัง

แก้ไม่หายสักที
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้