หัวข้อ: มีคำถาม
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 พฤษภาคม 2010, 21:42
ความฝัน ความฝัน ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความฝัน is on a distinguished road

ขอตอบด้วยคนนะครับ มันอาจจะไม่ถูกในความคิดของใครผมก็ขออภัยด้วยนะครับ
คือ ถึงสังคมไทยจะมีคนพวกเก่ง แต่ไม่มีคุณธรรมเยอะ แต่ผมเชื่อว่าคนดีๆในสังคมเยอะกว่าไม่งั้นประเทศคงอยู่ไม่ได้
แต่ถ้าเราใช้ความรู้สึกประเมินเราจะเหมือนว่าคนไม่ดีเยอะกว่า เพราะคนเก่งไร้คุณธรรมเวลาทำอะไรก็จะ
ออกตัว ทำอะไรได้ก็แสดงให้สาธารณะได้เห็นเป็นประจำ ชอบสร้างภาพ
ตรงกันข้างกับคนดีที่ส่วนใหญ่จะทำดีแต่ไม่โฆษณาตน ทำดีโดยไม่หวังผลตอบแทน ปิดทองหลังพระ
เช่น หลายคนในบอร์ดแห่งนี้ก็ค่อยช่วยเหลือ คอยเอาโจทย์มาแบ่งปัน แต่ก็ไม่ได้ออกตนเลยว่าเป็นใคร
สาธารณะชนทั่วไปไม่รู้ แต่ตัวผู้กระทำดีเองจะรู้และภาคภูมิใจ
ส่วนเรื่องที่คนพวกเก่งแต่ไร้คุณธรรมมักจะได้ดี ผมอยากจะให้มองว่าดีนั้นคือดีอะไร เงินทอง ชื่อเสียง ยศ หรือคุณค่าทางจิตใจ
ถ้าสามสิ่งแรกผมก็ไม่เถียงเพราะเค้าทำไปเพื่อหวังสิ่งนั้นอยู่แล้ว แต่คนดีจะไม่หวังอะไรเลย นอกจากให้คนอื่นมีความสุข นั้นก็คือความสุขทางใจของผู้กระทำเอง
และอีกส่วนหนึ่งผมก็คิดว่าสังคมไทยเป็นสังคมที่คนดีมักจะปิดทองหลังพระด้วย ดังนั้นจึงหาดูยาก
แต่ก็ไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ คนที่เค้าไม่ดีเราเปลียนเค้าไม่ได้ แต่ถ้าเราเปลี่ยนตัวเราจะง่ายกว่าครับ ในเมื่อไม่เห็นใครเป็นคนดีเราก็เป็นซะเลยซิครับ
ถ้าไม่ถูกใจก็ขออภัยด้วยนะครับ ไม่ได้ตอบยาวๆมานานเลยอยากตอบมั่ง