ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 มิถุนายน 2010, 18:54
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Switchgear View Post
ตัวอย่างที่ 1 วงกลม 2 วงตัดกันที่ P, Q มีเส้นสัมผัส 2 เส้น มาสัมผัสวงกลมทั้ง 2 ที่ P และไปพบกับเส้นรอบวงของ
วงกลมทั้ง 2 ที่ M, N ลาก MN ตัดเส้นรอบวงของวงกลมทั้ง 2 ที่จุด X, Y จงพิสูจน์ว่า PX = PY
ผมลองทำดูข้อแรกให้ก่อน คนโพสต์จะได้มีกำลังใจ สำหรับผมแล้วผมชอบดูชอบอ่าน มากกว่าชอบตอบ ถ้าจะตอบคงจะเป็นแบบไม่ค่อยมีสาระ จะถนัดมากกว่าครับ
ผมขออธิบายด้วยรูปก็แล้วกัน น่าจะเข้าใจได้ไม่ยาก

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้