ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 มิถุนายน 2010, 04:56
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

ครับ ขอบคุณทุกคำอวยพรวันเกิด (ที่ surprised สุด คงเป็น SMS ของพี่ gon )

-------------------------------------------------------------------------
คิดว่า เดือนนี้ น่าจะ post link ได้ประมาณ 100 หน้านิดๆก่อนครับ ซึ่งคิดเป็น 65-70% (ตอนนี้เขียนได้ถึงประมาณหน้าที่ 90 แล้ว) แล้วอาจจะทิ้งช่วงไปซักระยะนึง ค่อยมาเก็บตกที่เหลือ

ในช่วงที่รอ link มาแปะ ผมขอ post หัวข้อใน free ebooks เล่มนี้ให้ก่อนแล้วกันครับ แล้วก็จะบอกว่าใน solutions กึ่งบทความนี้ จะมีโจทย์แถม แทรกอยู่ตามบางหัวข้อด้วย ครับ

สิ่งที่จะ post นี้ ผมไม่ได้เฉลยเรียงตามข้อนะ แต่เฉลยแยกตาม Category ของวิธีทำ

Note: ถ้ายัง งงๆกับชื่อหัวข้อก็ไม่เป็นไรครับ เอาไว้ตอนได้อ่านแบบเต็มๆแล้วจะเข้าใจมากขึ้นว่า ผมหมายถึงอะไร หรืออย่างบางหัวข้อ ที่ชื่ออาจดู simple แต่เนื้อในอาจไม่ simple ก็ได้นะครับ

(ในหัวข้อที่ 14 ผมให้ introduction เกี่ยวกับ advance geometry บางเรื่องที่ใช้บ่อยๆไว้ด้วย เช่น harmonic division , polar และ pascal theorem )

1. เมื่อพีชคณิตกลายพันธุ์
2. แปลงร่างให้ผลรวม
3. การใช้อสมการช่วยแก้สมการ
4. วิธีสร้างเทอมเป็นอนันต์
5. Square ที่อยู่ติดกัน
6. Copy+ Dilation
7. Working with projection
8. ยืมมือ $e^x$
9. จำนวนเต็มแตกต่างกัน
10. หลักรังนกพิราบ(ภาคพิสูจน์ +ภาคคำนวณ)
11. Why coloring?
12. แนวคิดแบบหยิน-หยาง
13. Recursive of cosine
14. 4 ของดีในเรขาคณิต
15. พหุนามเป็นฟังก์ชันต่อเนื่อง
16. สารพัดเทคนิคปลีกย่อยในทฤษฎีจำนวน
17. Monic polynomial
18. Riemann Sum
19. พหุนามมีรากจำนวนจำกัด
20. Nice undergraduate problems
21. $x^{p-1}+x^{p-2}+...+x+1$ และทฤษฎีจำนวน
22. ผลพลอยได้จาก Erdos-Mordell inequality
23. ความผูกพันอย่างแนบแน่นของอินทิเกรต อนุกรมและลิมิต
24. เมื่อพีชคณิตกลายพันธุ์ (2)
25. ฟังก์ชันก่อกำเนิด
26. $ 1= \sum_{i=1}^n \,\, \frac{1}{d_i}$
27. สามเหลี่ยมและ combinatorics
28. แนวคิดแบบ recursive
29. Concurrency แบบไม่มี Ceva
30. ประโยชน์ของ 2 สิ่งที่อยู่ติดกัน
31. Ptolemy theorem..... เรื่องของด้านล้วนๆ
32. Finding upper bound
33. พหุนาม VS ทฤษฎีจำนวน
34. L'hopital Rule ช่วยได้
35. มากกว่าแค่คูณเมตริกซ์

(ยังมีอีกครับ แต่ตัดมาให้ดูแค่นี้ก่อน )