ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 มิถุนายน 2010, 21:08
nutza nutza ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

nutza is on a distinguished road
Default คอมบินาทอริก ครับ ช่วยผมหน่อยครับ

1.จากตัวเลข 1,2,3,4,3,2,1 จะนำมาสร้างเลข 7หลัก ได้กี่จำนวน ถ้าให้ เลขคี่ อยู่ในตำแหน่ง คี่

2.มีหนังสือคณิตศาสตร์ 5 เล่ม เหมือนกัน เคมี 4 เล่มเหมือนกัน ฟสิกซ์ 3เล่มเหมือนกัน ถ้านำมาจัดเรียงบนชั้นหนังสือ โดย เคมี อยู่ติดกัน และ หนังสือฟิสิกซ์ อยู่ แยกกันทั้ง 3เล่ม จะเรียงได้กี่วิธี

3. เก้าอี้9 ตัววางเรียบร้อย เป็นแถวตรงครู ต้องการนำเด้ก 4 คน มา นั่งเก้าอี้ โดยให้เด้ก ทั้ง4 นั่งติดกันเสมอ จะมีวิธี จัดเด้ก นั่งเก้าอี้ได้กี่วิธี

4.นำตัวเลข 9 ตัว ได้แก่ 1,2,3,4,5,6,7,8,9 มาเรียงกันดดยเลขจำนวน คี่ เรียงจากมากไปน้อย จะสร้างเลข 9หลักได้กี่จำนวน

รบกวนด้วยนะครับ ผมทำไม่ได้จริงๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้