ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 มิถุนายน 2010, 21:17
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ผมว่าหาอ่าน Advance Calculus ฉบับภาษาไทยมาอ่านซิครับ และบอกย่อๆ ก็ได้ว่ามโนทัศน์ของการอินทิเกรต ก็คือการได้ค่าอินทิเกรตในระยะเวลาหนึ่ง หรือระยะทางหนึ่ง เป็นต้น เพื่อใช้บ่งขนาด เช่น พลังงาน

และทำไมนะหรือ ก็ใส่ Limit to infinity ไปยัง expression(นิพจน์) แล้วก็พยายามลดรูปไปสูงฟังก์ชั่นที่เรารู้คุณลักษณะแค่นั้นเอง

และที่ Albert Einstein ต้องพึ่งนักคณิตศาสตร์เยรมันในการคำนวน เพราะจิตนาการมากไปกระมั้ง จึงไม่เก่งเรื่องสมการ

ขอตอบครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้