ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 มิถุนายน 2010, 21:25
กะทิบูด's Avatar
กะทิบูด กะทิบูด ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

กะทิบูด is on a distinguished road
Exclamation ช่วยหา ข้อผิดพลาดจากการคำนวณทางคณิตศาสตร์ที่พบกันบ่อย

คือ ผมต้องการรวบรวม ข้อผิดพลาดจากการคำนวณทางคณิตศาสตร์ที่พบกันบ่อย

เพื่อนำไปสอนน้องๆ ในค่ายคณิตศาสตร์ที่พวกผมกำลังจะจัดทำขึ้นครับ

ตัวอย่างเช่น

ให้ a = b
a^2 = ab (คูณ a ทั้งสองข้าง)
a^2-b^2 = ab-b^2 (บวก -b^2 ทั้งสองข้าง)
(a-b)(a+b) = (a-b)b
a+b = b
2b = b (แทนค่า a ด้วย b)
2 = 1

ถ้ามองผ่านๆ จะเหมือนจะถูก แต่คำตอบสุดท้ายนั้นผิด

อย่างโจทย์ข้อนี้เป็นต้นที่ เด็กๆ หลายคนหาข้อผิดพลาด และอธิบายไม่ได้

ถ้าใคร มี โจทย์ หรือ วิธีนำเสนอโจทย์สไตล์นี้

เพื่อรวบรวมไปสอนน้องๆนะครับ

ขอบคุณครับ

11 มิถุนายน 2010 16:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กะทิบูด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้