ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 มิถุนายน 2010, 07:58
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ นาย ธี View Post
คือ ผมเพิ่งเคยเรียนนะครับ

วันนี้อาจารย์สอนผม (มึน+เครียด) แถมให้การบ้านมาไม่รู้เรื่องเลย

อยากให้พวกพี่ช่วยสอนหน่อยนะครับ (คือเข้าใจ แต่มันทำไม่เป็น )

โจทย์น่ะครับ

1.ให้ A เป็น Set กำหนด + บน P(A) (พาวเวอร์เซต) โดย

x+y = (x-y) U (y-x)

จงแสดงว่า < P(A),+> เป็น Commutative semigroup

(รู้แต่ว่าต้องมีสมบัติเปลี่ยนกลุ่มแต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าจะแสดงยังไง)
อย่างแรกต้องแสดงก่อนครับว่า $(P(A),\circ)$ เป็น semigroup นั่นคือ สำหรับแต่ละ $a,b,c \in P(A) \quad (a \circ b) \circ c =a \circ (b \circ c)$ จากนั้นจึงแสดงว่า semigroup $(P(A), \circ)$ มีสมบัติการสลับที่
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้