ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มิถุนายน 2010, 11:59
นาย ธี นาย ธี ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

นาย ธี is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ View Post
$\bmatrix{a & b \\ c & d}$ กับการดำเนินการคูณ

มีสมบัติเปลี่ยนกลุ่ม ยกตัวอย่างการคูณแล้วลองคูณดูครับ

A = $\bmatrix{a & b \\ c & d}$

B = $\bmatrix{e & f \\ g & h}$

C = $\bmatrix{i & j \\ k & l}$

จะเห็นว่า

(AB)C = A(BC)

ตัวแปรซ้ายและขวาจะเท่ากันครับ ลองทำดูครับ
ขอบคุณมากครับ

(บ่น ถ้าเป็น เเมทริก 3 * 3 คงจะพิสูจน์อ้วก(เขียนกันยาวนานเลย เฮ้อ เขียนเยอะจริงๆ))

ขอไปทำก่อนนะครับ ตอนนี้เคลียร์ไป 2ข้อ แหละครับ ถ้ามีปัญหาตรงไหนจะมาถามอีกนะครับ

ขอขอบคุณที่สละเวลามาให้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้