หัวข้อ: ข้อสอบ 7th TMO
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มิถุนายน 2010, 20:31
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ picmy View Post
ไม่รู้ว่ามีคนรู้สึกเหมือนผมบ้างหรือเปล่า ผมว่าโจทย์วันแรกข้อ ๘ มันดูแปลกๆอะครับ
รู้สึกมาตั้งนานเหมือนกันครับ ว่าแปลกๆ แปลกจนผมต้องโทรไปหาอาจารย์ที่มี official solutions ในมือ เมื่อกลางเดือนก่อน พอเห็น solutions ยิ่งทำให้ผม แปลกใจหนักกว่าเดิม เพราะว่า เขาสรุปแบบงงๆ ประมาณ ว่า $ d(x,y) = \left |\ \bar x - \bar y \right| $ โดย bar ในที่นี้แทนเศษใน mod 2553

แต่ที่ผมยังไมได้ post เพราะยังนึก counterexample ไม่ออก จนกระทั่งคุณ picmy มา post นี่แหละครับ ถึงได้มั่นใจว่า ไม่ได้มีผมคิดมากอยู่คนเดียว