ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 มิถุนายน 2010, 19:37
บัณฑิตฟ้า

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ View Post
ผมไม่ชอบระบบการศึกษาแบบนี้เลยครับ

เน้นการแข่งขันมากเกินไป สังคมไทยทุกวันนี้มีแต่การแก่งแย่งชิงดีกัน

เพราะความคิดที่ว่า หมอ > วิศวะ > สถาปัตย์ > วิทยาศาสตร์ > นิติ > บัญชี > ...

ในสายหมอเองก็แบ่ง ศัลยกรรม > เวชศาสตร์ > ผิวหนัง > สูติ >...

ผมว่าสังคมไทยมันบ้าไปแล้วครับ

พ่อแม่ของนักเรียนสมัยนี้ ให้ลูกกวดวิชา ทั้งเสาร์ อาทิตย์ รวมถึงตอนเย็น จันทร์ - ศุกร์ นักเรียนไม่มีเวลา

หมอ วิศวะ เป็นแค่สองทางเลือกสำหรับนักเรียนสมัยนี้

ทุกคนผูกติดกับการแข่งขัน เพื่อเงินและอำนาจ คิดแต่ส่วนตนมาก่อนส่วนรวม

สังคมไทยมีการแบ่งชนชั้นสูง ทรรศนะคติไม่ดีมากๆ กับคนยากจน

อย่าหวังเลยว่าประเทศไทยจะพัฒนา หากคนส่วนใหญ่ในประเทศยังบ้า

ผมเคยอยู่ในระดับล่างสุด และเห็นระดับบนสุดมาครับ ผมรู้ว่ามันไม่ยุติธรรมเชิงโครงสร้าง

ระบบการศึกษาไทยเละ และล่มสลาย อยากบอกจริงๆ ทำไมประเทศฟินแลนด์นักเรียนเรียนน้อยมาก

ไม่มีการกวดวิชา แต่สมารถส่งโนเกียไปขายทั่วโลกได้ ต่างจากนักเรียนไทยเรียนมากแข่งมาก

สุดท้ายเป็นขี้ข้าต่างชาติครับ
ผมว่าแข่งขันอย่างนี้ สนุกดีออกนะครับ อิอิ (มันสนุกจริงๆ ไม่ว่าจะทำได้ หรือ ไม่ได้ แค่ได้ไปมันคือความสุขของผมแล้ว แต่ถ้าได้รางวัลติดไม้ติดมือมา ถือเป็นกำไรครับ)

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ View Post
สุดท้ายเป็นขี้ข้าต่างชาติครับ
ผมว่าไม่จริงนะครับ เพราะคนไทยที่เก่งๆ(จริงๆ) พอเรียนจบ เขาไม่อยู่ประเทศไทยกันอ่ะครับ (ไปต่างประเทศ เงินเดือนเยอะ) ถ้าคนเก่งๆกลับมาพัฒนาประเทศชาติป่านนี้ประเทศไทยพัฒนาไปไกลแล้ว

17 มิถุนายน 2010 19:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้