ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 กรกฎาคม 2010, 19:13
suttikeat suttikeat ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

suttikeat is on a distinguished road
Default (ถาม)โจทย์เรื่อง งาน และเรื่อง อัตราเร็ว ครับผม+สมการ

คือมีกระทู้นึงก็ถามเรื่องอัตรเร็วไป ถ้าตั้งอีกคงไม่เป็นไรนะครับ
ก่อนอื่นผมขอบอกก่อนเลยว่า ผมไม่รู้จริงๆ แล้ว จะต้องสอบวันศุกร์ครับ
งาน
1)ชายคนหนึ่งทำงานอย่างหนึ่งเสร็จในเวลา 3 ชั่วโมง ถ้าให้ผู้หญิงทำงานอย่างเดียวกัน จะเสร็จในเวลา 4 ชั่วโมง ถ้าสองคนช่วยกันทำงานนี้ จะใช้เวลากี่ชั่วโมงจึงจะเสร็จ
2)อาหารจำนวนหนึ่งพอเลี้ยงคนกลุ่มนึงได้ 30 วัน แต่ถ้ามีคนลดลง 5 คน อาหารจำนวนนั้นจะเลี้ยงคนที่เหลือได้ 36 วัน เดิมมีคนกี่คน
3)นายAก่อกำแพงด้านหนึ่งเสร็จในเวลา 8 วัน นายBปูกระเบื้องเสร็จในเวลา 15 วัน เมื่อทั้งสองคนเริ่มทำงานพร้อมกัน นายAก่อกำแพงเสร็จแล้วได้มาช่วยนายBปูกระเบื้อง ทำให้งานปูกระเบื้องที่เหลือเสร็จในสามวัน
ถามว่าแต่ถ้าให้นายAปูเริ่มปูกระเบื้องใหม่ทั้งหมดคนเดียว จะทำเสร็จภายในกี่วัน

4)ชาย 5คน หญิง4คน ทำงานอย่างหนึ่งเสร็จใน 3 วัน แต่ ชาย3คน หญิง 1 คน ทำงานอย่างเดียวกันเสร็จใน6วัน แต่ถ้ามีชาย 7คน หญิง 7 คน ทำงานอย่างเดียวกัน จะเสร็จในเวลากี่วัน

ต่อไปครับ พวกเรื่องอัตราเร็ว
5)ชายคนกนึ่งแจวเรือตามน้ำจากบ้านไปวัด ระยะทาง 8 กิโลเมตร ขาไปแจวตามน้ำใช้เวลา 30 นาที ขากลับเขาจะใช้เวลาเท่าไร ถ้าแล่นน้ำนิ่งใช้เวลาแจวเรือ 40 นาที < ข้อนี้ผมงงโจทย์มาก

ขอความกรุณาด้วยครับ
ผมจะสอบวันศุกร์นี้แล้ว แต่ยัง งง พวกนี้อยู่เลย ครูบอกออกแนวนี้เยอะซะด้วย ซึ่งพื้นฐานผมเข้าใจแล้ว เหลือแค่วิเคราะห์ ขอบคุณมากๆครับ

ปล ถ้ามีโจทย์ยากๆแนวนี้ ขอด้วยนะครับ พร้อม solution จะได้เป็นแนวทางศึกษา ครับ

08 กรกฎาคม 2010 19:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ suttikeat
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้