ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 กรกฎาคม 2010, 21:33
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ประเทศแถบสแกนดิเนเวีย เลิกหมดแล้วครับ ระบบการศึกษาแบบที่ไทยใช้

เขาเลิกมาเกือบ 30 ปีแล้วครับ

ที่นั่นเขาจะเน้นการปฏิบัติและคิดวิเคราะห์มากกว่าท่องจำ

ผมเคยคุยกับคนฟินแลนด์ที่มาเที่ยวเมืองไทย เขาบอกว่าทำงานบริษัทรถยนต์

ในฟินแลนด์ จบทางด้านวิศวะคอมพิวเตอร์

ทำครึ่งปี มีเงินมาเที่ยว พม่า เขมร ลาวและไทย อยู่เที่ยวทั้งหมดเกือบปี

แล้วกลับไปทำงานต่อ

มองกลับกันทำไมระบบบ้านเรามันห่วยแตกบรม

06 กรกฎาคม 2010 21:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้