ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 กรกฎาคม 2010, 18:21
hoomupoo hoomupoo ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

hoomupoo is on a distinguished road
Default ช่วยดูทีครับ โจทย์สถิติ (ตัวแปรสุ่ม)

สุ่มตัวอย่างยาสระผม 5000 ขวด
พบว่าอัตราส่วนสารปนเปื้อนอยู่ในยาสระผมดังกล่าว (แทนด้วยตัวแปรสุ่ม Y)
มีฟังก์ชั่นความหนาแน่นดังนี้

1.หากยาสระผมที่ไม่ผ่านเกณฑ์ คือ มีอัตราส่วนสารปนเปื้อนมากกว่า 70%
จงหาความน่าจะเป็นที่แต่ละขวดจะไม่ผ่านเกณฑ์

2.หาอัตราส่วนเฉลี่ยของสารปนเปื้อน
= ข้อนี้ผมคิดได้ 0.44 (ถูกปล่าวครับ)

3.หาอัตราส่วนของสารที่ผ่านเกณฑ์

4.หาความแปรปรวนของตัวแปรสุ่ม Z=1-Y

ปล.ขอแนวคิดก็ได้นะครับ

10 กรกฎาคม 2010 18:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ hoomupoo
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้