ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 กรกฎาคม 2010, 21:16
สอนผมทีงับ's Avatar
สอนผมทีงับ สอนผมทีงับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

สอนผมทีงับ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
แบบม.ต้น ครับ คร่าวๆนะครับ

แบ่งครึ่งมุม MAC ถึง E ซึ่ง สามเหลี่ยม MEC เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า

กำหนดจุด F บน AB ซึ่ง สามเหลี่ยม AFM เท่ากันทุกประการกับ สามเหลี่ยม AEM

จะได้ว่า สี่เหลี่ยม BCEF แนบในวงกลม และ MC=CE=EC=FM

ฉะนั้น M เป็นจุดศูนย์กลางของวงกลมที่มีสี่เหลี่ยม BCEF แนบใน

ผลพลอยได้ก็คือ BM=CM
.... $\angle AMB=140^๐$ #
ช่วยขยายความให้ทีนะครับ ช่วยวาดรูปช่วยก็ดีนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้