ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 เมษายน 2006, 01:52
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
Icon22

คงต้องรอคุณ Warut มาตรวจก่อนครับ ช่วงนี้ผมธาตุไฟเข้าแทรกคิดผิดคิดถูกเป็นประจำ
เห็นมีการอภิปรายในเรื่องของที่มาและวิธีการคิดโจทย์แต่ละข้อในกระทู้นี้ จินตนาการเกิดได้อย่างไร
ผมเลยคิดว่าจำเป็นอย่างยิ่งที่จะบอกถึงที่มาในการหาคำตอบของโจทย์ข้อนี้

ผมได้แนวคิดมาจากโจทย์ข้อนี้อีกทีครับ

"$m^4 + 4^m$ เป็นจำนวนประกอบทุกจำนวนนับ $m$"

ผมเคยทำโจทย์ข้อนี้มาก่อน พอมาเจอโจทย์ของคุณ warut ก็เลยนึกถึงโจทย์ข้อนี้ขึ้นมา แล้วก็ลองดัดแปลงตัวเลข 4 ให้มีความเป็นทั่วไปมากขึ้น เพราะโจทย์ต้องการ n เป็นจำนวนอนันต์
สรุปว่าข้อนี้ผมใช้ประสบการณ์ที่มีอยู่ก่อนแล้วมาช่วยในการคิดครับ

ป.ล. คุณ math man รู้จักผมขนาดนี้แสดงว่าเราเคยคุยกันทาง msn รึเปล่าครับ? ปัญหาคือผมจำคุณ math man ไม่ได้นี่สิ