ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 พฤษภาคม 2006, 22:27
Pheeradej Pheeradej ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Pheeradej is on a distinguished road
Icon16

ผมคิดว่าข้อ 2 อาจจะทำได้มากกว่า 5 วิธีอีกนะครับ (รวมวิธีของคุณ passer-by กับคุณ nongtum ผมเห็นมา 4 วิธีแล้ว) ส่วนวิธีของผมตอนสอบผมทำดังนี้
ให้ QAC = x QCA = y
จากสมบัติวงกลมจะได้ PCQ = QAC = x PAQ =QCA = y
จาก law of sine กับ สามเหลี่ยม AQC จะได้
$\frac{AQ}{QC}$ = $\frac{siny}{sinx}$
\$\frac{AB}{BC}$ = $\frac{[PAQ]}{[PCQ]}$ = $\frac{AQsiny}{QCsinx}$ (โดยสูตรพท.สามเหลี่ยม)= $\frac{AQ^{ 2 }}{QC^{ 2 }}$ =$\frac{AR^{ 2 }}{RC^{ 2 }}$ ตามต้องการ
ส่วนอีกวิธีนึงใช้สามเหลี่ยมคล้ายครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้