หัวข้อ: marathon:ม.ปลาย
ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 กรกฎาคม 2010, 00:23
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Keehlzver View Post
ผมเอามาจาก My Math เล่มที่ 56 ครับ จริงๆโจทย์บอกว่า "จงหาจำนวนจริง $m$ ที่ทำให้ $m^2+5$ เเละ $m^2-5$ เป็นจำนวนกำลังสอง" ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าจะเป็นจำนวนกำลังสองชนิดใด เเต่ขอให้ตอบคำถามภายใต้เงื่อนไขของ "จำนวนกำลังสองของจำนวนเต็มครับ"
ถ้าเป็นจำนวนเต็มก็ไม่มีครับ

สมมติ $m^2+5=a^2, m^2-5=b^2$ เมื่อ $a,b$ เป็นจำนวนเต็ม

จะได้ $10=a^2-b^2$ ซึ่งเป็นไปไม่ได้ใน modulo $4$