ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 สิงหาคม 2010, 14:09
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง View Post
ข้อนี้ 17

ส่วนข้อ17ก็ $A = \frac{-1}{3} , B = \frac{-1}{6} , C = \frac{1}{2}$ ไม่ใช่เหรอครับ

ปล.ผมเอาเฉลยมาจากหนังสือของชุมนุมคณิตศาสตร์ที่ รร. อ่ะครับ
ข้อนี้ผมไม่แน่ใจว่า โจทย์ผิดหรือเปล่า มีการประกาศแก้ไขในห้องสอบหรือเปล่า

ผมว่าโจทย์น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ

$\dfrac{1}{x(x \color{red}{+}3)(x+1)} = \dfrac{A}{x} + \dfrac{B}{x+3} + \dfrac{C}{x+1}$

ทดสอบง่ายๆ โดยการแทนค่า $A, B, C \ \ $ จากสมการเดิม

$\dfrac{1}{x(x \color{red}{-}3)(x+1)} = \dfrac{A}{x} + \dfrac{B}{x+3} + \dfrac{C}{x+1}$

ลองคำตอบที่คุณเทพฯอ้างถึงก่อน

$A = \dfrac{-1}{3} , B = \dfrac{-1}{6} , C = \dfrac{1}{2}$

แทนค่าแล้วจะได้ $ - $$ \dfrac{1}{x(x+3)(x+1)}$

ซึ่ง $-$ $ \dfrac{1}{x+3} \not= \dfrac{1}{x-3}$

ส่วนคำตอบของผม

$A = \dfrac{1}{3} , B = \dfrac{1}{6} , C = \dfrac{-1}{2}$

แทนค่าแล้วจะได้ $ \dfrac{1}{x(x+3)(x+1)}$

ลองแทนค่า $A, B, C \ \ $ ลบๆ บวกๆ ดูครับ แล้วจะได้คำตอบว่า โจทย์น่าจะเป็นแบบนี้

$\dfrac{1}{x(x \color{red}{+}3)(x+1)} = \dfrac{A}{x} + \dfrac{B}{x+3} + \dfrac{C}{x+1}$

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้