ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 มิถุนายน 2006, 03:04
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ prachya :
trick คือ พยายามปรับทุกข้อมูลที่ให้มา ให้อยู่ในรูปตัวแปรที่โจทย์ต้องการ ใช่หรือเปล่าครับ
ถึงเป็นเหตุผลที่ลากเส้น ตรงเชื่อมจุด E ขึ้นมา (ซึ่ง ไม่เคยอยู่ในหัวผมเลย ว่าจะสร้างมันขึ้นมา)
ผมนั่งทำอยู่นาน ใช้ law of cosine อย่างเดียว ติดเป็นดุ้นๆเต็มไปหมด T__T
ผมมีหลักในใจอยู่ว่า ถ้าข้อไหนใช้ตรีโกณมิติไม่ออก ก็ใช้เรขาคณิตจะดีที่สุด ครับ

ตอนแรกผมก็ใช้ law of cosine เหมือนกัน แต่ไม่มีอะไรดีขึ้น ก็เลย ลองใช้เรขาคณิต และในเมื่อ เขาต้องการความสัมพันธ์ด้าน ผมก็เลยนึกถึงสามเหลี่ยมคล้าย ซึ่งแน่นอนว่า ต้องมีการลากเส้นเพิ่มขึ้นมา

ส่วนถ้าถามว่า ควรลากเส้นไหน ยังไง อันนี้ ก็ต้องลองผิดลองถูกนิดหน่อยครับ แต่วิธีกึ่งๆมั่วพวกนี้ ก็ช่วยได้เยอะ เวลาทำเรขาคณิตครับ