ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 สิงหาคม 2010, 21:06
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ไม่ได้โกหกครับ

เป็นระดับประถมจริงๆ แต่ไม่ได้สำหรับเด็กประถมทั่วๆไป

เป็นโจทย์ประถมสำหรับเด็กอัจฉริยะ ระดับคุณTanat (สมัยอยู่ประถม)
คุณลุงครับ ผมยังจำได้อยู่เลยครับ เพราะเป็นครั้งแรกที่เพิ่งจะเข้ามาจริงจังกับสนามแข่งขันกับเค้าบ้าง ตอนนั้นเคยส่ง PM ไปให้คุณลุง กะว่าจะไปสอบเพื่อเปรียบเทียบดูอันดับของสามวิชาหลัก ในการสอบเข้าเรียนต่อ ม.1 เท่าน้ันเองครับ เพื่อประเมินตนเอง เพราะเท่าที่ทราบมาว่า เพื่อนๆ บางคนเข้ามาในสนามแข่งขันกันตั้งแต่อยู่ประถม 1-2 แล้ว ไม่ว่าจะเป็น สสวท เพชรยอดมงกูฎิ ฯลฯ

บางข้อที่คุณลุงเฉลยว่า ไม่มีคำตอบ ผมก็เล่นวนไปวนมาซะ 3-4 รอบ จึงค่อยตัดใจข้ามข้อต่อไป (เพราะคิดว่าการแข่งขันระดับนี้ไม่น่าจะมีปัญหา สรุปประสบการณ์การสอบสอนให้รู้ว่า "อย่าเอาชนะข้อสอบทุกข้อ มีข้อต่อไปที่รอเราอยู่อีกมากมาย" สถาบันกวดวิชาก็ไม่รู้จักอีก )

ปล.) ขอบคุณ คุณลุง Banker มากครับ ในช่วงน้ัน ที่ให้คำแนะนำดี ๆ ในหลายเรื่องครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้