หัวข้อ: ช่วยด้วย
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 สิงหาคม 2010, 09:31
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
สรุปได้ครับ แต่ต้องใช้ความถึก ตรวจสอบโดยใช้ mod 41 จะพบว่าไม่มีคำตอบ วิธีอื่นมีมั้ย ยังไม่ได้คิดหรือถ้าคิดแล้วอาจคิดไม่ออกก็ได้ แต่ข้อนี้ไม่ใช่ pell equation ท่าน สว.เลยไปต่อไม่ถูก ส่วนโจทย์แก้ไขแล้วน่าไปต่อถูก นะครับ

ปล.เหตุที่หลวงปู่ไม่เข้าฝันเป็นเพราะช่วงนี้หลวงปู่หยุดยาว ไม่ทำโอที่ครับ ไม่เหมือนท่าน สว. ครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
สมการนี้ $(y-\sqrt{991}x )(y+\sqrt{991}x) = 1 \times 41$ จับคู่ไม่ได้นะครับ
เพราะว่าเราไม่รู้ว่า $(y-\sqrt{991}x )$ เป็นจำนวนเต็มรึเปล่า
เช่น $41$ อาจแยกเป็น $\dfrac{41}{2}\times 2$ [แต่จริงๆแล้วมันก็ไม่มี $x,y$ ที่สอดคล้องครับ]

แต่ถ้าสมการคือ $xy=41$ โดยที่ $x,y$ เป็นจำนวนเต็มบวก
เราสรุปได้เลยครับว่า $x=1,y=41$ หรือ $x=41,y=1$

ดีจังเลย คนเก่งๆมาช่วยกันชี้แนะ ได้ความรู้เพิ่มอีกแยะ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

อยากเชิญชวนน้องๆ หลานๆ ช่วยกันทำโจทย์และแสดงวิธีทำ

เพราะถ้าทำผิดก็จะมีคนช่วยท้วงติง พร้อมชี้แนะทางที่ถูก

เราทำเอง(ไม่โพสต์) ได้คำตอบถูก ก็ใช่ว่าวิธีทำจะถูก อาจบังเอิญได้คำตอบตรงก็ได้

บางอย่างที่เราคิดว่าถูก อาจไม่ถูกก็ได้ (อย่างที่ท่านOnasdi แนะนำ)

ฝึกแสดงวิธีทำไว้ครับ แล้วจะเป็นประโยชน์กับตัวเราเอง ไม่ต้องกลัวผิด ไม่ต้องกลัวหน้าแตก

ของฟรีในโลกนี้มีแน่ๆ ฟรีด้วย ดีด้วย มีแน่ๆ ก็ที่นี่แหละครับ ได้รับการติวโดยไม่ต้องเสียเงิน ไม่ต้องไปกวดวิชา ไม่ต้องเรียนพิเศษ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้