ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 สิงหาคม 2010, 22:08
XCapTaiNX's Avatar
XCapTaiNX XCapTaiNX ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

XCapTaiNX is on a distinguished road

ผมเป็นคนสอบแล้วจำข้อสอบได้เยอะอยู่แล้วหล่ะครับ(แต่ทำม่ะค่อยได้ 555) ขอแค่เริ่มต้นมาให้เล็กหน่อยครับ(ข้อนี้ทำไม่ได้ นั่งตื้อตั้งนาน 555+

ข้อพาราโบล่า

xx. ให้ $A,B,C$ เป็นจุดที่แตกต่างกันบนพาราโบล่าที่มีสมการคือ $y = x^2$ โดยที่ ส่วนของเส้นตรง $AB$ ขนานกับแกน $x$ และ จุด $C$ เป็นจุดบนพาราโบล่าที่มีพิกัด $(p,p^2)$ โดยทำให้ สามเหลี่ยม $ABC$ เป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก และมีพื้นที่เป็น $2,010$ ตารางหน่วย จงหาว่าข้อใดถูกต้อง (เกี่ยวกับจุดพิกัดของ C )(อันนี้ผมจำช้อยไม่ได้ครับ )

น่าจะเปนช้อยเกี่ยวกับ $p และp^2$ นั่นแหละครับ เอาเป็นว่า หาจุดทั้งสองเลยล่ะกัน

ส่วนอีกข้อนึง จำสมการไม่ได้ครับ แต่จำได้รางๆว่า ให้หาค่า k ที่ทำให้พาราโบล่าตัดกันที่จุดจุดเดียว (ข้อนั้น ทำได้ 75 มั้งครับไม่แน่ใจว่าถูกหรือปล่าว )

เพิ่มอีกข้อ

ข้อนี้ไม่แน่ใจครับว่าโจทย์ผิดหรือปล่าว คิดยังไงก็ไม่ออกครับ

xx. กำหนดสมการ $x^3+2x = |x|$ จงหาผลบวกของคำตอบของสมการทั้งหมด
$1.)\quad1
\quad2.)\quad1+\sqrt{3}
\quad3.)\quad\sqrt{3}
\quad4.)\quad1-\sqrt{3}$

23 สิงหาคม 2010 22:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ XCapTaiNX
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้